കുട്ടികളിലെ പഠന വൈകല്യം തിരിച്ചറിയാന്‍

പഠനവൈകല്യം വിദ്യാര്‍ഥികളില്‍ സൃഷ്‌ടിക്കുന്ന മാനസികപിരിമുറുക്കം പലപ്പോഴും മാതാപിതാക്കള്‍ക്ക്‌ മനസിലാകാറില്ല. കുട്ടി അനുഭവിക്കുന്ന മാനസിക വ്യഥയ്‌ക്കും സഹതാപപൂര്‍വമായ പരിഗണനയ്‌ക്കും പകരം ശകാരമാണ്‌ മിക്കപ്പോഴും ലഭിക്കാറുള്ളത്‌. പഠനവൈകല്യത്തിന്റെ അടിസ്‌ഥാന കാരണം സംശയാതീതമായി തെളിയിക്കപ്പെട്ടിട്ടില്ല. എന്നാല്‍ പാരമ്പര്യം, ഗര്‍ഭാവസ്‌ഥയിലും, പ്രസവ സമയത്തുമുണ്ടകുന്ന പ്രശ്‌നങ്ങള്‍, ജനനശേഷമുണ്ടാകുന്ന പ്രശ്‌നങ്ങള്‍ എന്നിവ പഠനവൈകല്യത്തിനുള്ള കാരണങ്ങളാണെന്ന്‌ കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്‌.
പഠനവൈകല്യമുള്ള വിദ്യാര്‍ഥികളുടെ മസ്‌തിഷ്‌കത്തിന്‌ വൈകല്യമില്ലാത്തവരുടെ മസ്‌തിഷ്‌കവുമായി ഗണ്യമായ വ്യത്യാസങ്ങള്‍ ഉള്ളതായി കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്‌. മസ്‌തിഷ്‌കത്തിലെ ചെറിയ വ്യതിയാനങ്ങള്‍ പോലുംവസ്‌തുക്കള്‍ വിലയിരുത്തുന്നതിനും വേര്‍തിരിക്കുന്നതിനും സാരമായി പ്രശ്‌നങ്ങള്‍ സൃഷ്‌ടിക്കുന്നു. വളര്‍ച്ചാ ഘട്ടത്തിലുണ്ടാകുന്ന ഇത്തരം പ്രശ്‌നങ്ങളെ മരുന്നുകൊണ്ടോ, ശസ്‌ത്രക്രിയകൊണ്ടോ പരിഹരിക്കാവുന്നതല്ല. എന്നാല്‍ പ്രാരംഭദിശയില്‍ തന്നെ കണ്ടുപിടിച്ച്‌ ആവശ്യമായ പരിശീലനം നല്‍കിയാല്‍ പഠനവൈകല്യത്തിന്റെ തീവ്രത കുറയ്‌ക്കാന്‍ സാധിക്കും.

നേരത്തേ തിരിച്ചറിയാം
ശിശുക്കളുടെ വളര്‍ച്ചാഘട്ടത്തിലെ നാഴികകല്ലുകള്‍ നിരീക്ഷിക്കുമ്പോള്‍ ആവ ആര്‍ജ്‌ജിക്കുന്നത്‌ സാധാരണയിലും വൈകിയാണെങ്കില്‍ ആ ശിശുവിന്‌ ഭാവിയില്‍ ഏതെങ്കിലും തരത്തിലുള്ള ബുദ്ധിമുട്ടുകള്‍ അനുഭവപ്പെടാന്‍ സാധ്യതയുണ്ടെന്നു ഊഹിക്കാവുന്നതാണ്‌. അത്തരം സന്ദര്‍ഭങ്ങളില്‍ ഒരു ശിശുരോഗ വിദഗ്‌ധന്റെയോ, ശിശുമനഃശാസ്‌ത്രജ്‌ഞന്റെയോ മാര്‍ഗനിര്‍ദേശങ്ങള്‍ തേടുന്നത്‌ സഹായകരമായിരിക്കും. ഇതിനായി കുട്ടികളുടെ വളര്‍ച്ചയുടെ ഓരോഘട്ടത്തിലും മാതാപിതാക്കള്‍ പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധ പതിപ്പിക്കേണ്ടതുണ്ട്‌.

1. പഠനവൈകല്യത്തെപ്പറ്റി പരമാവധി ലഭിക്കാവുന്ന വിവരങ്ങള്‍ ശേഖരിക്കുക. പഠനവൈകല്യത്തെ മനസ്സിലാക്കുന്നവര്‍ തങ്ങളുടെ വൈകല്യമുള്ള കുട്ടിയേയും അവന്‍ അനുഭവിക്കുന്ന മാനസിക സംഘര്‍ഷങ്ങളേയുമാണ്‌ മനസിലാക്കുന്നത്‌.

2. വൈകല്യമുള്ള കുട്ടികള്‍ പ്രകടിപ്പിക്കുന്ന കഴിവുകളേയും ചെയ്യുന്ന നല്ലകാര്യങ്ങളേയും അഭിനന്ദിക്കുക. അവര്‍ പഠിക്കാന്‍ പിന്നോട്ടാണെങ്കിലും മറ്റു പലകാര്യങ്ങളിലും സമര്‍ഥരായിരിക്കും.

3. കുട്ടിക്ക്‌ അനുയോജ്യമായ പഠനരീതി കണ്ടെത്തുക. ഗൃഹപാഠമാണോ, കണ്ടു പഠിക്കലാണോ, കേട്ടു പഠിക്കലാണോ യോജിച്ചതെന്ന്‌ മാതാപിതാക്കള്‍ നിരീക്ഷിച്ചു പഠിക്കുക.

4. വീട്ടിലെ ദൈനദിന ഉത്തരവാദിത്വങ്ങള്‍ ഏല്‍പ്പിച്ചുകൊടുക്കുക. ഇത്‌ അവരില്‍ ആത്മവിശ്വാസവും ജീവിതനൈപുണ്യവും വളര്‍ത്തിയെടുക്കാന്‍ സഹായകമാകും.

5. ദിനചര്യകള്‍ക്ക്‌ സമയക്രമം നിശ്‌ചയിച്ച്‌ അത്‌ പിന്‍തുടരാന്‍ കുട്ടികളെ പ്രേരിപ്പിക്കണം.

6. കുട്ടിയുടെ മാനസികാരോഗ്യത്തിന്‌ ഊന്നല്‍ കൊടുക്കുക അവരോട്‌ തുറന്ന്‌ ആത്മാര്‍ഥതയോടെ സംസാരിക്കുക. അവരുടെ കുറവുകള്‍ അംഗീകരിക്കാന്‍ പ്രേരിപ്പിക്കുകയും കഴിവുകള്‍ ചൂണ്ടികാട്ടി പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുക.

7. പഠനവൈകല്യമുള്ള മറ്റു വിദ്യാര്‍ഥികളുടെ മാതാപിതാക്കളുമായി സൗഹൃദത്തിലാവുകയും പ്രശ്‌നങ്ങള്‍ പങ്കുവെയ്‌ക്കുകയും ചെയ്യുക. ഇതിലൂടെ കുട്ടികളുടെ താരതമ്യ കഴിവുകളും കഴിവുകേടുകളും തിരിച്ചറിയാന്‍ സാധിക്കും.

8. സ്‌കൂള്‍ അധികൃതരുമായും പ്രത്യേകിച്ചും ക്ലാസ്‌ ടീച്ചറുമായി നിരന്തരം ബന്ധപ്പെട്ട്‌ കുട്ടിയെ സംബന്ധിക്കുന്ന അനുദിന വിവരങ്ങള്‍ അറിഞ്ഞുകൊണ്ടിരിക്കുക.

വീട്ടില്‍ കൊടുക്കേണ്ട പരിശീലനങ്ങള്‍
1. പഠനത്തിന്‌ സ്‌ഥിരമായി ഒരിടം നല്‍കുകയും. അവിടെതന്നെയിരുന്ന്‌ പഠിക്കാന്‍ പ്രേരിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുക.

2. ഓരോ ദിവസവും ചെയ്യേണ്ടകാര്യങ്ങളുടെ ഒരു പട്ടിക തയാറാക്കി കുട്ടിക്ക്‌ കാണാവുന്നവിധം പ്രദര്‍ശിപ്പിക്കുകയും അത്‌ അനുവര്‍ത്തിക്കുവാന്‍ പ്രേരിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുക.

3. അധികം ദൈര്‍ഘ്യമില്ലാത്തതും യാഥാര്‍ഥ്യ ബോധത്തോടു കൂടിയതുമായ പ്രവൃത്തികള്‍ മാത്രം പ്രട്ടികയില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തുക. (പഠനത്തിന്‌ അര മണിക്കൂര്‍ നിശ്‌ചയിക്കുകയും പിന്നീട്‌ അഞ്ചോ, പത്തോ മിനിറ്റ്‌ ഇടവേളകള്‍ നല്‍കുകയും ചെയ്യുക).

4. ഏല്‍പിച്ച ജോലികള്‍ പ്രതീക്ഷിച്ച സമയത്ത്‌ കുട്ടിക്ക്‌ ചെയ്‌തു തീര്‍ക്കാന്‍ സാധിക്കാതെ വന്നാല്‍ അസ്വസ്‌ഥരാകാതെ സംയമനം പാലിക്കുക.

5. എല്ലാം എഴുതി പഠിക്കാന്‍ പറയുന്നതിനു പകരം ചോദ്യങ്ങളിലൂടെ ദൈനംദിന ജീവിതത്തില്‍ കാണുന്ന അനുഭവ പാഠങ്ങളില്‍നിന്നും കാര്യങ്ങള്‍ ഗ്രഹിക്കുവാന്‍ പരിശീലിപ്പിക്കുക.

6. ചില കുട്ടികള്‍ക്ക്‌ സമയത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ധാരണ കുറവായിരിക്കും. അവരെ സമയബന്ധിതമായി കാര്യങ്ങള്‍ ചെയ്‌തു തീര്‍ക്കുവാന്‍ പരിശീലിപ്പിക്കുക. ഇത്‌ അവര്‍ക്ക്‌ മിനിറ്റും മണിക്കൂറും മനസിലാകുന്നതിനും അവയ്‌ക്ക് അനുസൃതമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നയിനും സാധിക്കും.

7. കാര്യങ്ങള്‍ ഗ്രഹിക്കുവാന്‍ പ്രയാസമുള്ള കുട്ടികള്‍ക്ക്‌ അവരുടെ മറ്റ്‌ ഇന്ദ്രീയങ്ങളെകൂടി ഉദ്ദീപിപ്പിക്കുന്ന തരത്തില്‍ പഠിപ്പിക്കുവാന്‍ ശ്രമിക്കുക. ഇതിനായി ഫ്‌ളാഷ്‌ കാര്‍ഡുകളോ, വീഡിയോ ടേപ്പുകളോ ഉപയോഗിക്കാവുന്നതാണ്‌.

8. ഗ്രഹണശക്‌തി മനസിലാക്കുന്നതിന്‌ കുട്ടിക്കു കൊടുക്കുന്ന ഉപദേശങ്ങള്‍ ഉരുവിടുവാന്‍ ആവശ്യപ്പെടാവുന്നതാണ്‌.

9. പഠനവൈകല്യകാര്‍ക്ക്‌ ഏകാഗ്രത കുറവായതിനാല്‍ അവര്‍ ചെയ്‌തുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന ജോലിക്കിടയില്‍ മറ്റ്‌ ജോലികളില്‍ വ്യാപൃതരാവരുത്‌. അതിനാല്‍ ഏല്‍പ്പിച്ച ജോലിയുടെ ഇടക്കാല പുരോഗതി വിലയിരുത്തുന്നത്‌ ഉചിതമായിരിക്കും.

10. ഒരേ സമയം മൂന്നില്‍ കൂടുതല്‍ നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ കുട്ടിക്ക്‌ നല്‍കാതിരിക്കുക. ചെറുതും ലളിതവുമായ നിര്‍ദേശങ്ങള്‍ നല്‍കുക.

11. കുട്ടികളുടെ മാനസികാവസ്‌ഥ കണക്കിലെടുത്ത്‌ മാത്രം പഠിപ്പിക്കാന്‍ ശ്രമിക്കുക. പൊതുവേ വൈകാരിക ഏറ്റക്കുറച്ചില്‍ അനുഭവിക്കുന്നവരാകയാല്‍ തീരെ താല്‍പര്യമില്ലാത്ത ദിവസങ്ങളില്‍ അവര്‍ക്ക്‌ താല്‍പര്യമുള്ള കാര്യങ്ങളിലൂടെ പഠനത്തിലേക്കു കടക്കുക.

12. ഒരു കാരണവശാലും മറ്റുകുട്ടികളുടെ മുമ്പില്‍ വച്ചോ അവരോടുതന്നെയോ താരതമ്യം ചെയ്‌ത് സംസാരിക്കാതിരിക്കുക. അങ്ങനെ െചയ്യുന്നപക്ഷം അത്‌ വൈകല്യമുള്ളകുട്ടികളില്‍ അസ്വസ്‌ഥതയുണ്ടാക്കുകയും അവരുടെ ആത്മവിശ്വാസം തല്ലിക്കെടുത്തുകയും ചെയ്യും.

13. കുട്ടിയുടെ താത്‌പര്യങ്ങളും അഭിരുചികളും അനുഭവങ്ങളും അവരുടെ പഠനത്തില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തുക.

14. അസാധ്യമായ കാര്യത്തിനു പ്രാധാന്യം കൊടുക്കുന്നതിനു പകരം സാധ്യമായകാര്യത്തിനു ഊന്നല്‍ നല്‍കി ഘട്ടംഘട്ടമായി അവരുടെ ദൗര്‍ബല്യത്തെ അതിജീവിക്കാന്‍ ശ്രമിക്കുക.

15. തെറ്റുകളും, പരാജയങ്ങളും പഠനത്തിന്റെ ഭാഗമാമെണെന്നു കുട്ടിയെ ബോധ്യപ്പെടുത്തുക.
പഠനവൈകല്യം ആരുടേയും ഉപേക്ഷകൊണ്ടോ കര്‍മ്മഫലം കൊണ്ടോ ഉണ്ടാകുന്നതല്ല. മാതാപിതാക്കള്‍ തമ്മില്‍ പഴിപറഞ്ഞ്‌ പഠനവൈകല്യമുള്ള കുട്ടികളെ നിസ്സഹായതയുടെ നടുക്കടലില്‍ തള്ളാതെ ഉള്ള കഴിവുകള്‍ കണ്ടറിഞ്ഞ്‌ അതിലൂടെ ആത്മവിശ്വായം ഉയര്‍ത്തികൊണ്ടുവരണം. അല്ലാത്തപക്ഷം ഭാവിയില്‍ അവര്‍ പലതരത്തിലുള്ള മാനസിക പ്രശ്‌നങ്ങള്‍ക്ക്‌ അടിമപ്പെട്ടേക്കാം.

ഉത്‌കണ്‌ഠ, വിഷാദം, ആത്മവിശ്വാസമില്ലായ്‌മ, മദ്യപാനം, മയക്കുമരുന്നുകളുടെ ഉപയോഗം, സ്വഭാവവൈകല്യങ്ങള്‍ മുതലായവ ചെറുതും വലുതുമായ മാസിക രോഗങ്ങള്‍ തുടങ്ങിയവ പഠനവൈകല്യമുണ്ടാക്കുന്ന വ്യക്‌തികളില്‍ ധാരാളമായി കണ്ടുവരുന്നതായി പഠനങ്ങള്‍ വ്യക്‌തമാക്കുന്നു. പഠനവൈകല്യത്തെ നേരത്തെ കണ്ടുപിടിക്കുകയും ആവശ്യമായ പരിഹാരങ്ങള്‍ക്ക്‌ ശ്രമിക്കുകയും ചെയ്‌താല്‍ വലിയ പരിധിവരെ അതിനെ മറികടക്കാനും വൈകല്യമുള്ളവരെ ഉയര്‍ത്തികൊണ്ട്‌ വരുവാനും സാധിക്കും. അത്‌ സമൂഹത്തിന്റെ ബാധ്യതയും ചുമതലയുമാണ്‌.

ഈ പോസ്റ്റ്‌ നിങ്ങള്‍ക്ക് ഉപകാരപ്പെട്ടെങ്കില്‍ ഇത് നിങ്ങളുടെ കൂട്ടുകാര്‍ക്കും ഷെയര്‍ ചെയ്യുക. കൂടുതല്‍ ഉപകാരപ്രദമായ പോസ്റ്റുകള്‍ ടൈം ലൈനില്‍ ലഭിക്കാന്‍ ഈ പേജ് ലൈക്ക് ചെയ്യുക.

ഇടിമിന്നല്‍ കൂടുന്നു ശ്രദ്ധിക്കേണ്ട കാര്യങ്ങള്‍