ആ​ർ​ത്രൈ​റ്റി​സ് മാറ്റും ഇഞ്ചി സത്ത്

നീ​ർ​വീ​ക്ക​വും വേ​ദ​ന​യും ത​ട​യു​ന്ന ഇ​ഞ്ചി​യു​ടെ സ്വ​ഭാ​വം ഗൗട്ട്, ​റു​മാ​റ്റോ​യ്ഡ് ആ​ർ​ത്രൈ​റ്റി​സ്, ഓ​സ്റ്റി​യോ ആ​ർ​ത്രൈ​റ്റി​സ് തു​ട​ങ്ങി​യ രോ​ഗ​ങ്ങ​ളു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെട്ട വേ​ദ​ന കു​റ​യ്ക്കു​ന്ന​തി​നു സ​ഹാ​യ​കം. (സ​ന്ധി​ക​ൾ, പേ​ശി​ക​ൾ എ​ന്നി​വ​യു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെട്ട ആ​രോ​ഗ്യ​പ്ര​ശ്ന​ങ്ങ​ൾ കു​റ​യ്ക്കു​ന്ന​തി​നു സ​ഹാ​യ​കം.) കാ​ൽ​മുട്ടിൽ ഓ​സ്റ്റി​യോ ആ​ർ​ത്രൈ​റ്റി​സു​മാ​യി ബ​ന്ധ​പ്പെട്ട ല​ക്ഷ​ണ​ങ്ങ​ൾ കു​റ​യ്ക്കു​ന്ന​തി​ന് ഇ​ഞ്ചി​യു​ടെ സ​ത്ത് ഫ​ല​പ്ര​ദ​മെ​ന്നു പ​ഠ​നം. ഇ​ഞ്ചി ചേ​ർ​ത്തു പാ​കം ചെ​യ്ത ഭ​ക്ഷ​ണം ക​ഴി​ക്കു​ന്ന​തും അ​ഭി​കാ​മ്യം.

ഹൃ​ദ​യാ​രോ​ഗ്യം മെ​ച്ച​പ്പെ​ടു​ത്താ​ൻ

കൊ​ള​സ്ട്രോ​ൾ കു​റ​യ്ക്കു​ന്ന​തി​ന് ഇ​ഞ്ചി ഗു​ണ​പ്ര​ദം. ര​ക്ത​സ​മ്മർ​ദം നി​യ​ന്ത്രി​ത​മാ​ക്കു​ന്നു. ഹൃ​ദ​യ​രോ​ഗ​ങ്ങ​ൾ​ക്ക് ഇ​ട​ന​ല്കു​ന്ന ര​ക്തം കട്ടി​യാ​ക​ൽ ​ത​ട​യു​ന്ന​തി​നും ഇ​ഞ്ചി ഫ​ല​പ്ര​ദം. ഹൃ​ദ​യ​ധ​മ​നി​ക​ളി​ൽ കൊ​ഴു​പ്പ് അ​ടി​ഞ്ഞു​കൂ​ടു​ന്ന​തു ത​ട​യു​ന്നു. ഹൃ​ദ​യാ​ഘാ​തം, സ്ട്രോ​ക്ക് എ​ന്നി​വ​യ്ക്കു​ള​ള സാ​ധ്യ​ത കു​റ​യ്ക്കു​ന്നു.

ഇ​ഞ്ചി​യി​ൽ ധാ​രാ​ള​മാ​യി അ​ട​ങ്ങി​യ പൊട്ടാ​സ്യം ഹൃ​ദ​യാ​രോ​ഗ്യ​ത്തി​ന് ഉ​ത്ത​മം. അ​തി​ൽ അ​ട​ങ്ങി​യ മാം​ഗ​നീ​സ് ഹൃ​ദ​യം, ര​ക്ത​ക്കു​ഴ​ലു​ക​ൾ എ​ന്നി​വ​യു​ടെ ആ​രോ​ഗ്യം സം​ര​ക്ഷി​ക്കു​ന്നു. ദൈ​നം​ദി​ന ആ​ഹാ​ര​ക്ര​മ​ത്തി​ൽ ഇ​ഞ്ചി​ക്കും ഇ​ടം ന​ല്കി​യാ​ൽ ഹൃ​ദ​യാ​രോ​ഗ്യം മെ​ച്ച​പ്പെ​ടു​ത്താ​മെ​ന്നു ചു​രു​ക്കം.

പ്ര​മേ​ഹ​നി​യ​ന്ത്ര​ണ​ത്തി​നും ഇ​ഞ്ചി

ര​ക്ത​ത്തി​ലെ പ​ഞ്ച​സാ​ര​യു​ടെ തോ​തു നിയന്ത്രിതമാക്കുന്ന​തി​ന് ഇ​ഞ്ചി ഫ​ല​പ്ര​ദം. ഒ​രു ഗ്ലാ​സ് ചെ​റു ചൂ​ടു​വെ​ള​ള​ത്തി​ൽ ഒ​രു ടീ ​സ്പൂ​ണ്‍ ഇ​ഞ്ചി​നീ​രു ചേ​ർ​ത്ത് രാ​വി​ലെ വെ​റും​വ​യ​റ്റി​ൽ പ​തി​വാ​യി ക​ഴി​ക്കു​ന്ന​തു ര​ക്ത​ത്തി​ലെ പ​ഞ്ച​സാ​ര നി​യ​ന്ത്രി​ത​മാ​ക്കു​ന്ന​തി​നു ഗു​ണ​പ്ര​ദം. പ്ര​മേ​ഹ അ​നു​ബ​ന്ധ പ്ര​ശ്ന​ങ്ങ​ൾ ഒ​രു പ​രി​ധി​വ​രെ കു​റ​യ്ക്കു​ന്ന​തി​നും ഇ​ഞ്ചി സ​ഹാ​യ​കം. പ്ര​മേ​ഹ​ബാ​ധി​ത​രു​ടെ ഞ​ര​ന്പു​ക​ളു​ടെ ആ​രോ​ഗ്യ​സം​ര​ക്ഷ​ണ​ത്തി​നും ഇ​ഞ്ചി ഗു​ണ​പ്ര​ദം. പ​ക്ഷേ, ഹൃ​ദ​യ​സം​ബ​ന്ധ​മാ​യ രോ​ഗ​ങ്ങ​ൾ, ഉ​യ​ർ​ന്ന ര​ക്ത​സമ്മ​ർ​ദം തു​ട​ങ്ങി​യ​വ​യ്ക്കു മ​രു​ന്നു​ക​ൾ ക​ഴി​ക്കു​ന്ന​വ​ർ ചി​കി​ത്സ​കന്‍റെ അ​റി​വോ​ടെ മാ​ത്ര​മേ ഇ​ഞ്ചി പ​തി​വാ​യി ഉ​പ​യോ​ഗി​ക്കാ​വൂ.

മൈ​ഗ്രേ​ൻ​വേ​ദ​ന​യി​ൽ നി​ന്ന് ആ​ശ്വാ​സ​മേ​കാ​ൻ ഇ​ഞ്ചി ഗു​ണ​പ്ര​ദ​മെ​ന്നു ഗ​വേ​ഷ​ണ​ങ്ങ​ൾ സൂ​ച​ന ന​ല്കു​ന്നു. മൈ​ഗ്രേ​ൻ ത​ല​വേ​ദ​ന​യും അ​നു​ബ​ന്ധ​പ്ര​ശ്ന​ങ്ങ​ളും കു​റ​യ്ക്കു​ന്ന​തി​ന് ഇ​ഞ്ചി ചേ​ർ​ത്ത ചാ​യ ഗു​ണ​പ്ര​ദം. ഗ​ർ​ഭി​ണി​ക​ളെ മ​നം​പി​ര​ട്ടൽ, ഛർ​ദി എ​ന്നി​വ​യി​ൽ നി​ന്നു ര​ക്ഷി​ക്കു​ന്ന​തി​ന് ഇ​ഞ്ചി ഫ​ല​പ്ര​ദം. ഇ​ഞ്ചി ച​ത​ച്ച​തു തേ​ൻ ചേ​ർ​ത്തു ച​വ​ച്ചു​ക​ഴി​ക്ക​ണം. ദ​ഹ​ന​ക്കേ​ടു മൂ​ല​മു​ള​ള മ​നം​പി​ര​ട്ടൽ ത​ട​യു​ന്ന​തി​നും ഫ​ല​പ്ര​ദം.

ശ​രീ​ര​ത്തിന്‍റെ മെ​റ്റ​ബോ​ളി​ക് നി​ര​ക്ക് കൂട്ടുന്ന​തി​നും ഇ​ഞ്ചി ചേ​ർ​ത്ത ഭ​ക്ഷ​ണം സ​ഹാ​യ​കം. (നാം ​ക​ഴി​ക്കു​ന്ന ഭ​ക്ഷ​ണം യ​ഥാ​വി​ധി ദ​ഹി​ച്ച് ഉൗ​ർ​ജ​മാ​യി മാ​റു​ന്ന പ്ര​വ​ർ​ത്ത​ന​ങ്ങ​ളാ​ണ് മെ​റ്റ​ബോ​ളി​സം എ​ന്ന​റി​യ​പ്പെ​ടു​ന്ന​ത്). ഭ​ക്ഷ​ണ​ത്തി​ൽ നി​ന്നു പോ​ഷ​ക​ങ്ങ​ൾ ശ​രീ​ര​ത്തി​ലേ​ക്ക് ആ​ഗി​ര​ണം ചെ​യ്യ​പ്പെ​ടു​ന്ന പ്ര​വ​ർ​ത്ത​നം കാ​ര്യ​ക്ഷ​മ​മാ​ക്കു​ന്ന​തി​നു സ​ഹാ​യ​കം.

ഇ​ഞ്ചി​യി​ലു​ള​ള ക്രോ​മി​യം, മ​ഗ്നീ​ഷ്യം, സി​ങ്ക് എ​ന്നീ പോ​ഷ​ക​ങ്ങ​ൾ ര​ക്ത​സ​ഞ്ചാ​രം മെ​ച്ച​പ്പെ​ടു​ത്തു​ന്ന​തി​നു സ​ഹാ​യ​കം. ചു​രു​ക്ക​ത്തി​ൽ അ​ടു​ക്ക​ള​യി​ൽ​നി​ന്ന് അ​ക​റ്റി നി​ർ​ത്താ​നാ​കാ​ത്ത സു​ഗ​ന്ധ​ദ്ര​വ്യ​മാ​ണ് ഇ​ഞ്ചി. വീ​ട്ടമ്മമാ​രു​ടെ കൈ​യെ​ത്തും ദൂ​ര​ത്ത് ഒ​രു ക​ഷ​ണം ഇ​ഞ്ചി ഉ​ണ്ടാ​വ​ണം. വീട്ടാ​വ​ശ്യ​ത്തി​നു​ള​ള ഇ​ഞ്ചി അ​ടു​ക്ക​ള​ത്തോട്ട​ത്തി​ൽ ത​ന്നെ ജൈ​വ​രീ​തി​യി​ൽ കൃ​ഷി ചെ​യ്താ​ൽ അ​ത്ര​യും ന​ന്ന്.

ഇ​ഞ്ചി ചേ​ർ​ത്ത ചാ​യ​

ഇ​ഞ്ചി​യി​ലു​ള​ള ആ​ന്‍റി​ഓ​ക്സി​ഡ​ൻ​റു​ക​ൾ രോ​ഗ​പ്ര​തി​രോ​ധ​ശ​ക്തി മെ​ച്ച​പ്പെ​ടു​ത്തു​ന്നു. മാ​ന​സി​ക പി​രി​മു​റു​ക്ക​വും ഉ​ത്ക​ണ്ഠ​യും കു​റ​യ്ക്കു​ന്ന​തി​നു സ​ഹാ​യ​കം. സ്ത്രീ​ക​ളു​ടെ ആ​രോ​ഗ്യ​പ്ര​ശ്ന​ങ്ങ​ൾ​ക്ക് ആ​ശ്വാ​സം പ​ക​രു​ന്ന​തി​നു ഗു​ണ​പ്ര​ദം. യാ​ത്ര​യ്ക്കു പു​റ​പ്പെ​ടും മു​ന്പ് ഇ​ഞ്ചി ചേ​ർ​ത്ത ചാ​യ ക​ഴി​ച്ചാ​ൽ യാ​ത്ര​യ്ക്കി​ട​യി​ൽ മ​നം​പി​ര​ട്ടലി​നും ഛർ​ദി​ക്കു​മു​ള​ള സാ​ധ്യ​ത കു​റ​യ്ക്കാം. ഇ​ഞ്ചി നി​ര​വ​ധി രോ​ഗ​ങ്ങ​ൾ​ക്കു മ​രു​ന്നാ​യി ഉ​പ​യോ​ഗി​ക്കാ​മെ​ന്ന് വി​വി​ധ പ​ഠ​ന​ങ്ങ​ൾ പ​റ​യു​ന്നു.

ഇ​ഞ്ചി​യി​ലെ പോ​ഷ​ക​ങ്ങ​ൾ

വി​റ്റാ​മി​ൻ എ, ​സി, ഇ, ​ബി കോം​പ്ല​ക്സ്; ധാ​തു​ക്ക​ളാ​യ മ​ഗ്നീ​ഷ്യം, ഫോ​സ്ഫ​റ​സ്, പൊട്ടാ​സ്യം, സോ​ഡി​യം, ഇ​രു​ന്പ്, കാ​ൽ​സ്യം; ആ​ന്‍റി​ഓ​ക്സി​ഡ​ൻ​റാ​യ ബീ​റ്റാ ക​രോട്ടി​ൻ തു​ട​ങ്ങി​യ പോ​ഷ​ക​ങ്ങ​ളും ഇ​ഞ്ചി​യി​ൽ ധാ​രാ​ളം.